फॅटी लिव्हर दिना निमित्त, फॅटी लिव्हर रोगाबद्दल जागरूकता वाढविण्यासाठी रूबी हॉल क्लिनिकचा पुढाकार

पुणे, जून २०२४: फॅटी लिव्हर रोग, जो यकृतात जास्त प्रमाणात चरबी साचल्यामुळे होतो, तो भारतात अधिकाधिक सामान्य होत चालला आहे. लक्षणे दिसत नसल्यामुळे या स्थितीचे सुरुवातीच्या टप्प्यात निदान होत नाही. जर ते उपचार न करता सोडले तर, हे अधिक गंभीर स्थितीत जाऊ शकते, जसे की सिरोसिस किंवा यकृताचा कर्करोग. अलीकडील अभ्यासातून असे सूचित होते की भारतात फॅटी लिव्हर रोगाची प्रचलितता ९% ते ३८% आहे, काही अंदाजानुसार एक तृतीयांश भारतीय प्रभावित होऊ शकतात. विशेषतः, एम्स (AIIMS) ने २०२३ मध्ये केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की सुमारे ३५% प्रकरणे मुलांमध्ये घडतात.

या उपक्रमाचा भाग म्हणून, रूबी हॉल क्लिनिक आपल्या सर्व कर्मचाऱ्यांचे फॅटी लिव्हर रोगासाठी मोफत परीक्षण करून मोहीम सुरू करत आहे.  रूबी हॉल क्लिनिक मध्ये फाइब्रोस्कॅन मशीनच्या अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाचा वापर करून, धोक्यात असलेल्या व्यक्तींना ओळखणे हे उपक्रमाचे उद्दिष्ट आहे.

रूबी हॉल क्लिनिकचे गॅस्ट्रोएन्टेरोलॉजी आणि जीआय एंडोस्कोपीचे सल्लागार आणि प्रमुख डॉ. नितीन पै यांनी फॅटी लिव्हर रोगाच्या वाढत्या प्रचलिततेवर तातडीने लक्ष देण्याचे महत्त्व अधोरेखित केले: “भारतात फॅटी लिव्हर रोगाची वाढती प्रचलितता हे एक महत्त्वाचे सार्वजनिक आरोग्य चिंतेचे कारण आहे. या स्थितीचे अधिक गंभीर यकृत रोगात रूपांतर होण्यापासून रोखण्यासाठी लवकर निदान करणे अत्यंत आवश्यक आहे. आमच्या जागरूकता मोहिमेद्वारे, आम्ही लोकांना फॅटी लिव्हर रोगाबद्दल माहिती देऊन त्यांना यकृताचे आरोग्य राखण्यासाठी सक्रिय पावले उचलण्यास प्रोत्साहित करू इच्छितो.”

रूबी हॉल क्लिनिक आणि झायडस यांच्यातील हा संयुक्त उपक्रम फॅटी लिव्हर रोगाच्या वाढत्या प्रकरणांना हाताळण्यासाठी एक महत्त्वपूर्ण पाऊल आहे. जागरूकता वाढवून, लवकर निदान करून आणि कर्मचाऱ्यांचे परीक्षण करून, हा सहयोग यकृताचे आरोग्य आणि एकूण आरोग्य सुधारण्यामध्ये ठोस बदल घडवून आणण्याचे उद्दिष्ट आहे.