आरबीआयने फिनकेअर स्मॉल फायनान्स बँकेचे एयू स्मॉल फायनान्स बँकमध्ये विलीनीकरण करण्यास दिली मान्यता

मुंबई, मार्च 2024: भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने आज फिनकेअर स्मॉल फायनान्स बँक लिमिटेडचे (“Fincare SFB”) एयू स्मॉल फायनान्स बँक लिमिटेडमध्ये (“AU SFB”) विलीनीकरण करण्यास मान्यता दिली. हे विलीनीकरण भारतीय बँकिंग क्षेत्रातील एक महत्त्वपूर्ण टप्पा आहे, ज्याने 1 कोटींहून अधिक एकत्रित ग्राहक, 43,500 पेक्षा जास्त कर्मचारी आणि 25 राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये 2,350 पेक्षा जास्त भौतिक टचपॉइंट्सचे नेटवर्कसह एक मजबूत संस्था निर्माण केले आहे. त्यांच्याकडे ३१ डिसेंबर २०२३ पर्यंत ₹ ८९,८५४ कोटीच्या ठेवी आणि ₹१,१६,६९५ कोटींचा ताळेबंद आकार आहे.

29 ऑक्टोबर 2023 रोजी, एयू एसएफबी आणि फिनकेअर एसएफबी या दोघांच्या संचालक मंडळाने विलीनीकरणास मान्यता दिली होती आणि ही ‘एकत्रीकरणाची योजना’ नंतर त्यांच्या संबंधित भागधारकांनी अनुक्रमे 27 नोव्हेंबर 2023 आणि 24 नोव्हेंबर 2023 रोजी त्यांच्या बैठकीत मंजूर केली होती. 23 जानेवारी 2024 रोजी प्रस्तावित विलीनीकरण योजनेला स्पर्धा कायदा, 2002 च्या कलम 31(1) च्या तरतुदींनुसार भारतीय स्पर्धा आयोगाची  (“CCI”) मान्यता देखील मिळाली.

आरबीआयच्या मान्यतेने, फिनकेअर एसएफबी 1 एप्रिल 2024 पासून प्रभावीपणे एयू एसएफबीमध्ये विलीन होईल फिनकेअर एसएफबीच्या भागधारकांना एयू एसएफबीचे शेअर्स त्यांच्या फिनकेअर एसएफबीमधील शेअर्सच्या बदल्यात मंजूर शेअर स्वॅप रेशोवर मिळतील. फिनकेअर एसएफबीचे सर्व कर्मचारी एयू एसएफबी कुटुंबाचा भाग बनतील.

विलीनीकरणावर भाष्य करताना एयू स्मॉल फायनान्स बँकेचे संस्थापकएमडी आणि सीईओ श्री. संजय अग्रवाल म्हणाले, “आम्ही भारत सरकार आणि भारतीय रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने आमच्यावर विश्वास दाखविल्याबद्दल त्यांचे अत्यंत आभारी आहोत. या विलीनीकरणामुळे आम्हाला माननीय पंतप्रधानांच्या ‘अमृत काल’ आणि भारताचे 2047 पर्यंत ‘विकसित भारत’चे स्वप्न साकार करण्यासाठीच्या मोहिमेत सहभागी होता येईल. या मंजुरीमुळे सार्वजनिक विश्वासाचे संरक्षक या नात्याने आमच्यावर आणखी जबाबदारी वाढली आहे आणि आम्ही एक शाश्वत आणि सर्वसमावेशक बँक तयार करणे सुरू ठेवण्यासाठी आणि समाजातील सेवा न मिळणाऱ्या आणि सेवा न मिळालेल्या वर्गांना भारताच्या आर्थिक विकासात भाग घेण्यासाठी सक्षम करण्यासाठी वचनबद्ध आहोत. दोन्ही बँकांची पूरक उत्पादने आणि भौगोलिक पाऊलखुणा एकत्र केल्याने आम्हाला खऱ्या अर्थाने संपूर्ण भारतातील ठेवी आणि मालमत्ता फ्रँचायझी बनवता येईल, आर्थिक समावेशासाठी आमची बांधिलकी अधोरेखित करेल आणि अधिक मजबूत आणि कार्यक्षम बँक तयार करेल. विकासासाठी ही बँक उपलब्ध करून देत असलेल्या संधींबद्दल आम्ही उत्सुक आहोत. आणि नवोन्मेष आणि आमच्या ग्राहकांना आणि सर्व भागधारकांना वर्धित मूल्य आणि सेवा देण्यासाठी वचनबद्ध आहे”.

फिनकेअर स्मॉल फायनान्स बँकेचे एमडी आणि सीईओ श्री राजीव यादव यांनी सांगितले की“एयू एसएफबीसह विलीनीकरण आमच्या संस्थेसाठी एक नवीन अध्याय आहे. हे दोन यशस्वी आणि प्रतिष्ठित बँकांमधील एक परिवर्तनात्मक विलीनीकरण आहे, दोन्ही त्यांच्या उद्योग-अग्रणी वाढ आणि नफ्यासाठी ओळखल्या जातात. आमचा विश्वास आहे की दोन संस्थांमधील समन्वय आणि पूरक शक्तींमुळे, आम्ही येत्या काही वर्षांत ग्राहकांना शाश्वत