टाटा पंच ठरली भारतातील सर्वात सुरक्षित इलेक्ट्रिक कार; भारत-NCAP क्रॅश टेस्टमध्ये नेक्सॉन EV ला सुद्धा 5-स्टार

टाटा पंच EV ही भारतातील सर्वात सुरक्षित इलेक्ट्रिक कार बनली आहे. याला भारत न्यू कार असेसमेंट प्रोग्राम (BNCAP किंवा Bharat NCAP) कडून क्रॅश चाचण्यांमध्ये 5-स्टार सुरक्षा रेटिंग मिळाले आहे. क्रॅश चाचणीत, कारने प्रौढांच्या सुरक्षेसाठी 32 पैकी 31.46 गुण आणि मुलांच्या सुरक्षिततेसाठी 49 पैकी 45 गुण मिळवले.

विशेष बाब म्हणजे ही कार भारतातील सर्वात स्वस्त आणि 4 मीटरपेक्षा कमी रेंजमधील सर्वात लहान इलेक्ट्रिक एसयूव्ही आहे, जी कंपनीने यावर्षी जानेवारीमध्ये लाँच केली होती. टाटा नेक्सॉनला देखील क्रॅश चाचणीत 5-स्टार सुरक्षा रेटिंग मिळाले आहे. कारने प्रौढांच्या सुरक्षेसाठी 32 पैकी 29.86 गुण आणि मुलांच्या सुरक्षिततेसाठी 49 पैकी 44.54 गुण मिळवले.

 

भारत NCAP मध्ये टाटा पंच ईव्हीची क्रॅश टेस्ट

भारत NCAP मध्ये Tata Nexon EV ची क्रॅश टेस्ट

केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी टाटा अधिकाऱ्यांना सुरक्षा मानांकन प्रमाणपत्र केले सुपूर्द 

भारत NCAP क्रॅशने प्रथमच इलेक्ट्रिक कारची चाचणी घेतली

भारत NCAP ने नुकतीच दोन्ही कारची क्रॅश चाचणी केली, ज्याचा अहवाल आज (गुरुवार, 13 जून) प्रसिद्ध करण्यात आला. भारतीय एजन्सीने इलेक्ट्रिक वाहनाची चाचणी घेण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. या अर्थाने, टाटा पंच क्रॅश चाचणीत सहभागी होणारी देशातील पहिली इलेक्ट्रिक कार ठरली आहे.

त्याच वेळी, पंच ईव्ही ही सर्वाधिक स्कोअर मिळवणारी टाटाची पहिली कार देखील बनली आहे, जिला हॅरियर आणि सफारीपेक्षा जास्त गुण मिळाले आहेत. या कारला प्रौढ संरक्षण आणि बाल संरक्षण श्रेणींमध्ये 5 स्टार रेटिंग प्राप्त झाले आहे, जे सर्व प्रकारांवर लागू आहे.

केंद्रीय रस्ते वाहतूक राज्यमंत्री नितीन गडकरी यांनी 22 ऑगस्ट 2023 रोजी दिल्ली येथे आयोजित कार्यक्रमात BNCAP लाँच केले. यानंतर, 18 सप्टेंबर 2023 रोजी, चाकण, पुणे येथे असलेल्या सेंट्रल इन्स्टिट्यूट ऑफ रोड ट्रान्सपोर्ट (CIRT) येथे कमांड आणि कंट्रोल सेंटरचे उद्घाटन करण्यात आले.

टाटा पंच: एडल्ट ऑक्युपेंट प्रोटेक्शन क्रॅश टेस्ट

  1. फ्रंटल इम्पॅक्ट- 64kmph वेगाने घेतलेल्या फ्रंटल इम्पॅक्ट चाचणीमध्ये, पंच EV ला 16 पैकी 15.71 गुण मिळाले. यामध्ये चालक व प्रवाशाचे डोके व मान सुरक्षित असल्याचे दिसून आले. चालकाच्या छातीची सुरक्षितता चांगली असताना, प्रवाशांच्या छातीची सुरक्षा पुरेशी असल्याचे दिसून आले. चाचणीमध्ये, ड्रायव्हर आणि प्रवाशाच्या मांडीची सुरक्षितता बऱ्यापैकी असल्याचे आढळून आले, तर प्रवाशाच्या खालच्या पायाला चांगली सुरक्षितता असल्याचे दिसून आले, तर चालकाच्या खालच्या पायाचे पुरेसे संरक्षण असल्याचे आढळून आले. चालकाच्या पायांचे संरक्षणही चांगले असल्याचे दिसून आले.
  2. साइड इम्पॅक्ट चाचणी –EV ची साइड-इम्पॅक्ट चाचणी 50kmph वेगाने करण्यात आली, ज्यामध्ये 16 पैकी 15.74 गुण मिळाले. यामध्ये चालकाचे डोके, कंबर आणि नितंब यांचे संरक्षण बऱ्यापैकी सुरक्षित असल्याचे आढळून आले, तर चालकाच्या छातीचे संरक्षण पुरेसे असल्याचे दिसून आले.
  3. साइड पोल टेस्ट –या चाचणीत चालकाचे डोके, छाती, कंबर आणि नितंब यांची सुरक्षितता चांगली असल्याचे दिसून आले. या तीन चाचण्यांच्या कामगिरीवर आधारित, पंच EV ला प्रौढ संरक्षण श्रेणीमध्ये 32 पैकी 31.46 गुण आणि 5 स्टार सुरक्षा रेटिंग देण्यात आले.

टाटा पंच: चाइल्ड ऑक्युपंट प्रोटेक्शन क्रॅश टेस्ट

या चाचणीमध्ये, 18 महिन्यांच्या आणि 3 वर्षाच्या मुलाच्या डमी विरुद्ध दिशेने बाल संयम प्रणालीवर ठेवण्यात आल्या. पंच EV ने बाल संरक्षण श्रेणीमध्ये 49 पैकी 45 गुण मिळवले, जे या श्रेणीमध्ये 5 स्टार क्रॅश चाचणी रेटिंग मिळविण्यासाठी पुरेसे आहे. तथापि, संरक्षणाच्या स्तरांबद्दल माहिती सामायिक केलेली नाही.

टाटा नेक्सॉन EV: एडल्ट ऑक्युपेंट प्रोटेक्शन क्रॅश टेस्ट

  1. फ्रंटल इम्पॅक्ट – फ्रंटल इम्पॅक्ट चाचणी 64kmph वेगाने घेण्यात आली, ज्यामध्ये Nexon EV ला पुढच्या सीटवरील प्रौढ प्रवाशांच्या संरक्षणासाठी 16 पैकी 14.26 गुण मिळाले. नेक्सॉन ईव्ही ड्रायव्हर आणि समोरच्या प्रवाशासाठी डोके आणि मान संरक्षणासाठी चांगली असल्याचे म्हटले जाते. तथापि, चालकाच्या छातीचे संरक्षण समाधानकारक असल्याचे वर्णन केले गेले, तर प्रवाशांच्या छातीचे संरक्षण चांगले आहे. ड्रायव्हर आणि प्रवाश्यांच्या मांडी आणि पेल्सिवचे संरक्षण चांगले असल्याचे सांगण्यात आले.
  2. साइड इम्पॅक्ट टेस्ट – जेव्हा कारची साइड इफेक्ट चाचणी 50 किमी प्रतितास वेगाने केली गेली, तेव्हा ड्रायव्हरचे डोके, छाती, पोट आणि नितंब यांच्या संरक्षणासाठी कारला चांगले गुण मिळाले. प्रवाशांच्या छातीचे प्रमाण पुरेसे असल्याचे सांगण्यात आले.
  3. साइड पोल टेस्ट – साइड पोल टेस्टचा निकाल जवळपास साइड इफेक्ट टेस्ट सारखाच होता, जरी शरीराच्या इतर अवयवांप्रमाणे, छातीचे संरक्षण देखील चांगले असल्याचे सांगण्यात आले. या तीन चाचण्यांच्या कामगिरीवर आधारित, नेक्सॉन EV ला प्रौढ संरक्षण श्रेणीमध्ये 32 पैकी 29.86 गुण मिळाले. हा स्कोअर 5-स्टार रेटिंगसाठी पुरेसा होता, परंतु BNCAP द्वारे टाटा कारवरील प्रौढ प्रवाशांच्या संरक्षणासाठी तो सर्वात कमी होता. BNCAP ने नेक्सॉन इलेक्ट्रिक टॉप मॉडेल Empowered+ Long Range ची चाचणी केली आहे, परंतु त्याचे परिणाम सर्व प्रकारांना लागू होतील.

टाटा नेक्साॉन: चाइल्ड ऑक्युपंट प्रोटेक्शन क्रॅश टेस्ट

या कारला बाल संरक्षण श्रेणीमध्ये 5 स्टार क्रॅश चाचणी रेटिंग देखील मिळाले आहे. या कारला क्रॅश टेस्टमध्ये 49 पैकी 44.95 गुण मिळाले. टाटा नेक्सॉन EV ला पंच EV प्रमाणे मागील बाजूच्या चाईल्ड सीटसह स्थापित केले होते. यामध्ये देखील, पंच EV प्रमाणे, संरक्षणाच्या स्तरांबद्दल माहिती सामायिक केलेली नाही.

चाचणी केलेल्या मॉडेलमध्ये 6 एअरबॅग्ज, ABS आणि EBD सारखी सुरक्षा वैशिष्ट्ये

पंच इलेक्ट्रिक कारमध्ये 6 एअरबॅग्ज, EBD सह ABS, इलेक्ट्रॉनिक स्टॅबिलिटी प्रोग्राम (ESP), हिल होल्ड असिस्ट, टायर प्रेशर मॉनिटरिंग सिस्टम (TPMS), रियर पार्किंग सेन्सर आणि ISOFIX चाइल्ड सीट अँकर यांसारखी वैशिष्ट्ये मानक म्हणून प्रदान करण्यात आली आहेत. त्याचे टॉप व्हेरियंट ऑल-व्हील डिस्क ब्रेक्स, रेन सेन्सिंग वायपर्स आणि ब्लाइंड व्ह्यू मॉनिटरसह 360-डिग्री कॅमेरा यांसारख्या वैशिष्ट्यांसह येतात.

त्याच वेळी, नेक्सॉन इलेक्ट्रिक SUV मध्ये 6 एअरबॅग्ज, इलेक्ट्रॉनिक स्टॅबिलिटी कंट्रोल (ESC), ब्रेक असिस्ट आणि रियर पार्किंग सेन्सरसह रिव्हर्स कॅमेरा यासारखी सुरक्षा वैशिष्ट्ये मानक म्हणून प्रदान करण्यात आली आहेत. 360 डिग्री कॅमेरा, रियर डिस्क ब्रेक, फ्रंट पार्किंग सेन्सर आणि टायर प्रेशर मॉनिटरिंग सिस्टम (TPMS) सारखी वैशिष्ट्ये देखील त्याच्या टॉप लाइन व्हेरियंटमध्ये प्रदान करण्यात आली आहेत.

क्रॅश चाचणी प्रक्रिया

  1. चाचणीसाठी, कारमध्ये 4 ते 5 मानवी सदृश डमी बसलेले असतात. मागच्या सीटवर एक चाइल्ड डमी आहे, जो मुलाच्या ISOFIX अँकर सीटवर निश्चित केला आहे.2. वाहन आणि डमीचे किती नुकसान झाले आहे हे पाहण्यासाठी वाहन एका ठराविक वेगाने ऑफसेट डिफॉर्मेबल बॅरियर (हार्ड ऑब्जेक्ट) ला आदळले जाते. हे तीन प्रकारे केले जाते.
  • फ्रंटल इम्पॅक्ट चाचणीमध्ये, कारला 64 किमी प्रतितास वेगाने अडथळा येतो.
  • साइड इम्पॅक्ट चाचणीमध्ये, वाहन 50 किमी प्रतितास वेगाने अडथळ्यासह आदळले जाते.
  • पोल साइड इफेक्ट टेस्टमध्ये, कार एका ठराविक वेगाने खांबाला आदळताना दिसेल. पहिल्या दोन चाचण्यांमध्ये कारला 3 स्टार रेटिंग मिळाल्यास, तिसरी चाचणी घेतली जाते.

2. चाचणीमध्ये, आघातानंतर डमीचे किती नुकसान झाले, एअरबॅग्ज आणि सुरक्षा वैशिष्ट्ये काम करतात की नाही हे पाहिले जाते. या सर्वांच्या आधारे रेटिंग दिले जाते.