टाटा टेस्लासाठी सेमीकंडक्टर बनवणार चिप्स

आता टाटा इलेक्ट्रॉनिक्स सर्व टेस्ला कारसाठी सेमीकंडक्टर चिप्स बनवेल. अमेरिकन इलेक्ट्रिक वाहन निर्माता कंपनी टेस्लाने यासाठी टाटासोबत धोरणात्मक करार केला आहे. इकॉनॉमिक टाइम्सच्या रिपोर्टनुसार, या डील अंतर्गत, टाटा इलेक्ट्रॉनिक्स टेस्लाच्या जागतिक पुरवठ्यासाठी चिप्स तयार करेल.

टेस्लाचे मालक एलॉन मस्क भारतात येणार आहेत अशा वेळी हा करार करण्यात आला आहे. मस्क पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचीही भेट घेणार आहेत. वृत्तसंस्था रॉयटर्सने सूत्रांच्या हवाल्याने सांगितले की, मस्क 22 ते 27 एप्रिल दरम्यान भारतात येऊ शकतात.

या वेळी, टेस्ला मालक भारतात कार निर्मिती प्रकल्प उभारण्याची घोषणा करू शकतात. मस्क यांनी एक्स पोस्टमध्ये लिहिले – पीएम मोदींना भेटण्यासाठी उत्सुक आहे. त्यांचा हा पहिलाच भारत दौरा असेल. याआधी मस्क यांनी दोनदा पंतप्रधान मोदींची भेट घेतली होती.

टेस्लाला कार उत्पादन आणि बॅटरी स्टोरेज प्लांट उभारायचा आहे

  • 3 एप्रिल रोजी, ब्रिटनच्या फायनान्शिअल टाईम्सने वृत्त दिले होते की टेस्ला या महिन्यात एक टीम भारतात पाठवेल, जी 2 ते 3 अब्ज डॉलर (₹ 16 हजार कोटी ते ₹ 25 हजार कोटी) किमतीच्या इलेक्ट्रिक कार निर्मिती प्रकल्पासाठी जागा शोधेल.
  • अहवालात असे सांगण्यात आले आहे की इलेक्ट्रिक कार उत्पादन प्रकल्पासाठी संघाचे लक्ष महाराष्ट्र, गुजरात आणि तामिळनाडू सारख्या ऑटोमोटिव्ह हब राज्यांवर असेल. याचे कारण म्हणजे या राज्यांची बंदरे, जिथून कार निर्यात करणे सोपे होईल.
  • टेस्लाला भारतात इलेक्ट्रिक कारसह बॅटरी स्टोरेज सिस्टिमची निर्मिती आणि विक्री करायची आहे. यासाठी कंपनीने भारतीय अधिकाऱ्यांना प्रस्ताव दिला होता.

मस्क भारतात 2-3 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करणार आहे

CNBC-TV18 ने वृत्त दिले आहे की एलॉन मस्क भारतात 2-3 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करण्याची योजना जाहीर करेल. टेस्ला केवळ भारतासाठीच कार तयार करू इच्छित नाही, तर येथून जागतिक बाजारपेठेत निर्यातही करू इच्छितो.

याशिवाय मस्क लवकरच भारतात उपग्रह आधारित ब्रॉडबँड सेवाही सुरू करू शकते. CNBC-TV18 ने अहवाल दिला की स्टारलिंकसाठी नियामक मंजुरी अंतिम टप्प्यात आहेत आणि कंपनीला लवकरच परवाना मिळण्याची अपेक्षा आहे.

सरकारच्या नवीन ईव्ही धोरणामुळे टेस्लाचा प्रवेश सुलभ झाला आहे

महिनाभरापूर्वी भारत सरकारने ईव्ही धोरणात बदल केला होता. नवीन धोरणानुसार काही मॉडेल्सच्या आयातीवरील आयात शुल्क 100% वरून 15% पर्यंत कमी करण्यात आले आहे. यासाठी गुंतवणूकदारांना किमान 50 दशलक्ष डॉलर्स (सुमारे 4,172 कोटी) गुंतवावे लागतील. सरकारच्या या नवीन धोरणामुळे, अमेरिकन उद्योगपती एलॉन मस्क यांची ईव्ही कंपनी टेस्ला, जी दीर्घकाळापासून भारतात प्रवेश करण्याचा मार्ग शोधत होती, त्यांना भारतात प्रवेश करणे सोपे झाले.

अमेरिकेत सर्वात स्वस्त कार मॉडेल 3 ची किंमत $40,000 आहे

टेस्लाची सर्वात स्वस्त कार, मॉडेल 3 ची अमेरिकेत किंमत $ 40,000 आहे. ती एका चार्जवर 263 किलोमीटरपर्यंत जाऊ शकते. यात पाच जणांसाठी आसनव्यवस्था आहे. कमाल वेग 140 किलोमीटर प्रति तास आहे. 5.3 सेकंदात 60 मैल प्रतितास वेग वाढवू शकतो.

मॉडेल Y ही सात आसनी कार आहे. अमेरिकेत तिची किंमत 54,000 डॉलर आहे. ती एका चार्जवर 326 किलोमीटरपर्यंत जाऊ शकते. त्याचा टॉप स्पीड 135 किलोमीटर प्रति तास आहे. 4.8 सेकंदात 60 mph वेग गाठू शकते.