इंदिरा आयव्हीएफ देणार प्रजनन औषधातील भारताच्या प्रतिभेला प्रशिक्षण, मिळाले एनबीईचे ॲक्रिडेशन

राष्ट्रीय, मार्च 2024 : इंदिरा आयव्हीएफ हे भारतातील वंध्यत्व उपचार रुग्णालयांचे सर्वात मोठे नेटवर्क आहे असून त्यांना नॅशनल बोर्ड ऑफ एक्झामिनेशन्स (NBE), भारताच्या प्रतिष्ठित फेलोशिप ऑफ नॅशनल बोर्ड (FNB) – पुनरुत्पादक औषध अभ्यासक्रमासाठी मान्यता मिळाल्याचे जाहीर केले. त्यांच्या उदयपूर आणि पुण्यातील रुग्णालयांना अनुक्रमे चार आणि दोन जागांसाठी मान्यता प्रदान करण्यात आली आहे. कंपनी पुढील पाच वर्षात 100 FNB उमेदवारांना प्रशिक्षित करण्याची आकांक्षा बाळगून असून त्यामुळे देशातील प्रशिक्षित प्रजनन तज्ञांच्या गरजेतील अंतर दूर होण्यास मदत होईल..

भारतातील एक प्रतिष्ठित संस्था म्हणून, नॅशनल बोर्ड ऑफ एक्झामिनेशन (NBE) वैद्यकीय शिक्षण आणि प्रशिक्षणासाठी बेंचमार्क सेट करते आणि त्यांच्या कडक मार्गदर्शक तत्त्वांची पूर्तता करणाऱ्या संस्थांना मान्यता प्रदान करते. प्रसूतिशास्त्र आणि स्त्रीरोगशास्त्रात DNB/MS पदवी असलेले वैद्यकीय पदवीधर पात्रता परीक्षेला बसू शकतात आणि काही निवडकांना NBE-मान्यताप्राप्त वैद्यकीय महाविद्यालये, संस्था किंवा रुग्णालयांमध्ये जागा वाटप केल्या जातात. द फेलोशिप ऑफ नॅशनल बोर्ड – रिप्रॉडक्टिव्ह मेडिसिन कोर्स त्याच्या सर्वसमावेशक अभ्यासक्रमासाठी आणि कठोर प्रशिक्षण प्रोटोकॉलसाठी व्यापकपणे ओळखला जातो, ज्यामुळे पुनरुत्पादक औषध क्षेत्रातील व्यावसायिक तज्ञ आणि सक्षमतेच्या सर्वोच्च मानकांचे पालन करतात.

दोन वर्षांच्या फेलोशिप दरम्यान, निवडलेले उमेदवार सैद्धांतिक, क्लिनिकल, प्रात्यक्षिक आणि सिम्पोसिया फॉरमॅटमध्ये विभागलेल्या कठोर कोर्समधून जातील. जे त्यांना ज्ञान, कौशल्ये, वर्तन, पुनर्वसन काळजी वितरण आणि संशोधन आणि प्रशिक्षण पद्धतीद्वारे घेतात.

इंदिरा IVF चे सह-संस्थापक आणि व्यवस्थापकीय संचालक नितीझ मुर्डिया यांनी मान्यता मिळाल्याबद्दल आनंद व्यक्त करत सांगितले की, “भारताच्या पुढच्या पिढीतील तज्ज्ञांना पुनरुत्पादक औषधांमध्ये प्रशिक्षित करण्यासाठी राष्ट्रीय परीक्षा मंडळाकडून मान्यता मिळाल्याबद्दल आम्हाला सन्मानित करण्यात आले आहे. रूग्णांना तंत्रज्ञान-समर्थित उपचार प्रदान करण्याव्यतिरिक्त, इंदिरा आयव्हीएफ रुग्णालये संशोधन आणि प्रशिक्षणाची सुविधा, अत्याधुनिक पायाभूत सुविधा देण्यासाठी सुसज्ज आहेत.”

“अलीकडील अंदाजानुसार, देशात सध्या 1,950 स्त्रीरोगतज्ञ आहेत जे आयव्हीएफ उपचार करतात तथापि, 2028 पर्यंत सध्याच्या उपलब्धतेच्या दीड ते दोनपट आवश्यकता असेल. भारतात 35,000 पेक्षा जास्त स्त्रीरोग तज्ञ आहेत जे हे करू शकतात. देशातील आयव्हीएफ उपचारांची वाढती मागणी पूर्ण करण्यासाठी तज्ञ होण्यासाठी प्रशिक्षित व्हा, असेही श्री मुर्डिया यांनी सांगितले.

NBE द्वारे इंदिरा IVF ला दिलेली मान्यता ही वैद्यकीय शिक्षणाच्या सर्वोच्च मानकांचे पालन करत जागतिक दर्जाचे प्रजनन उपचार देण्याच्या कंपनीच्या अतुलनीय वचनबद्धतेचा दाखला आहे. त्याच्या विद्यमान प्रयत्नांमध्ये, इंदिरा IVF, इंदिरा फर्टिलिटी अकादमी (IFA) च्या शैक्षणिक शाखेने 150+ ॲन्ड्रोलॉजी तंत्रज्ञ, 200+ भ्रूणशास्त्रज्ञ आणि 350+ प्रजनन तज्ञांना प्रशिक्षित केले आहे. नजीकच्या काळात सहाय्यक पुनरुत्पादक तंत्रज्ञान उपचारांची गरज वाढल्यामुळे पुढील पाच वर्षांत सुमारे 300 ते 350 जननक्षमता विशेषज्ञ जोडण्याची योजना आहे.