PhonePe : भारतातील विमा क्षेत्राची वाढ : डिजिटल परिवर्तन स्वीकारणे हे भविष्य आहे

PhonePe : आपण सर्वजण संपत्ती जमा करण्याची आकांक्षा बाळगतो आणि आर्थिक शिस्त ही त्याची गुरुकिल्ली आहे. शिस्त ही पद्धतशीरपणे आणि दीर्घ मुदतीसाठी गुंतवणूक करण्याबद्दल आहे आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे ती आपल्या गुंतवणुकीचे संरक्षण करण्याबाबत देखील आहे. अनपेक्षित आणीबाणीचे प्रसंग उद्भवू शकतात आणि त्यामुळे एकतर त्या महिन्यात गुंतवणूक करता येत नाही किंवा त्याहूनही वाईट म्हणजे, त्या अनपेक्षित खर्चांची पूर्तता करण्यासाठी आपल्याला काही गुंतवणूक रद्द करावी लागू शकते. अशा कोणत्याही प्रसंगापासून आपण आपल्या गुंतवणुक योजनेचे संरक्षण करण्याची खात्री करणे महत्त्वाचे आहे. त्यामुळे, व्यक्तीने विम्याकडे आणीबाणीच्या काळातील एक संरक्षण म्हणून न पाहता गुंतवणूक धोरणाचा एक भाग म्हणून पाहिले पाहिजे.

जेव्हा आपण विम्याकडे “खर्च” ऐवजी धोरणात्मक गुंतवणूक म्हणून पाहतो, तेव्हा आपल्याला अनिश्चितता, आणीबाणी किंवा आरोग्यसेवा खर्चाच्या वेळी आपली बचत कमी करावी लागत नाही कारण आपण आधीच विमा काढलेला असतो. यास्तव, सुसज्ज आर्थिक योजनेसाठी सज्जता महत्त्वाची आहे. जेव्हा आपण तयार असतो, तेव्हा संपत्ती निर्माण करण्यावर केंद्रित गुंतवणूक आणि विमा खरेदी दोन्हीही एकाचवेळी कोणत्याही अडथळ्याशिवाय केली जाऊ शकते तसेच आरोग्य आणि जीवन विमा 80D आणि 80C अंतर्गत कर लाभ देखील प्रदान करतात.

उदाहरणार्थ, कोविड-19 महामारीमुळे उद्भवलेले अलीकडील जागतिक संकट हे अशा अनपेक्षित घटनांविरूद्ध जोखीम कमी करण्याच्या आणि संरक्षणात्मक उपाय म्हणून विम्याचे खरे मूल्य दर्शवणारा एक दाखला आहे. अनेक व्यक्तींना त्यांच्या आर्थिक उद्दिष्टांमध्ये अडथळे आले कारण त्यांना या काळात वाढत्या आरोग्यसेवा खर्चाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी त्यांच्या बचती मोडाव्या लागल्या होत्या. पण ज्यांच्याकडे आरोग्य आणि जीवन विमा होता ते वादळाचा सामना करण्यासाठी अधिक सुसज्ज होते.

PhonePe मध्ये, आम्ही भारतीयांना ‘त्यांच्या बचती’ प्रभावीपणे वाचवण्यात मदत करण्यासाठी लक्ष केंद्रित करतो. यासाठी, गुंतवणुकीचे नियोजन करताना त्यातील विम्याच्या भूमिकेची सखोल माहिती असणे खूप महत्त्वाचे आहे, विशेषतः आगामी नवीन 2024 वर्षाचे आगमन होत असताना.

आर्थिक वर्ष 2024 साठी सुरक्षा कवच तयार करणे

तुम्हाला माहिती आहे का की, भारतात भौतिक मालमत्ता आणि बँकांमधील मुदत ठेवीं यासारख्या गुंतवणुकींना मिळणारी पारंपारिक पसंती हळूहळू म्युच्युअल फंड आणि स्टॉक यासारख्या वित्तीय मालमत्तांमधील गुंतवणुकीकडे वळली आहे? CRISIL मार्केट इंटेलिजन्स अँड ॲनालिटिक्सने नोंदवलेला हा एक लक्षणीय बदल आहे. विशेष म्हणजे, हा कल शेअर बाजारातील वाढत्या सहभागामध्ये दिसून येतो, नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंज (NSE) ने डिमॅट खात्यांमध्ये वार्षिक 26% ची लक्षणीय वाढ नोंदवली आहे, ऑगस्ट 2023 पर्यंत 127 दशलक्ष पर्यंत पोहोचली आहे. जरी अशा आर्थिक गुंतवणुकींमध्ये दृश्यमान वाढ झालेली दिसत असली तरी, अनेकजण त्यांच्या एकूण गुंतवणूक धोरणातील एक महत्त्वाचा घटक म्हणून विम्याकडे दुर्लक्ष करतात. हे आर्थिक संरक्षणाच्या महत्त्वाबाबत अधिक जागरूकतेची गरज अधोरेखित करते.

● अनुकूल कव्हरेज देणारा आरोग्य विमा तयार करणे

अशी कल्पना करा की – श्रीयुत राम हे पंजाबमधील एक मध्यमवर्गीय व्यावसायिक आहेत. एक दिवस स्वतःचे आदर्श घर घेण्याचे त्याचे स्वप्न आहे आणि त्याच्या डाउन पेमेंटसाठी ते सातत्याने पैसे बाजूला ठेवत आहेत. पण या बचत कालावधीत 5-10 लाख रुपयांचे अनपेक्षित आरोग्य संकट उद्भवल्यास काय? त्यांच्या आर्थिक स्थितीवर या अचानक खर्चाचा परिणाम डाउन पेमेंटसाठी बचत करण्यासाठी लागणारा वेळ लक्षणीयरीत्या वाढू शकतो, संभाव्यत: त्यांना आणखी 3-5 वर्षे बचत करावी लागू शकते. पण, श्रीयुत राम यांचे आरोग्य विमा संरक्षण आहे असे म्हणूया, त्याची किंमत 10 लाख रुपयांची आहे ज्याचा खर्च सुमारे 700* रुपये प्रति महिना किंवा अंदाजे 8000* रुपये प्रति वर्ष आहे. तर ते असा अनपेक्षित वैद्यकीय खर्च सहजपणे हाताळू शकतात आणि आर्थिक स्थिरता न गमावता त्यांच्या स्वप्नातील घर विकत घेण्याच्या दिशेने प्रवास सुरू ठेवू शकतात.

*नोंद केलेले क्रमांक केवळ अंदाजे अंदाजासाठी आहेत आणि प्रत्यक्ष खर्चाचे प्रतिनिधित्व करत नाहीत

आरोग्य, जीवनशैली आणि गुंतवणुकीच्या वचनबद्धतेच्या आधारावर पुरेसे आरोग्य विमा कवच असल्याची नेहमी खात्री करा. आणखी एक महत्त्वाचा घटक म्हणजे वैद्यकीय महागाई आणि सध्याच्या आणि भविष्यातील वैद्यकीय खर्चावर आधारित आरोग्य विमा कवच योग्य प्रमाणात आहे याची खात्री करणे आवश्यक आहे. कोणीही 50 लाख रुपये किंवा त्याहून अधिक कव्हर रकमेचा विचार करू शकतो. विशेष म्हणजे, विमा कव्हरच्या रकमेत 5 पट वाढ झाली तरी एकूण प्रीमियममध्ये केवळ 2 पट वाढ होईल.

सोप्या भाषेत सांगायचे तर, कोणत्याही वैद्यकीय खर्चाच्या बाबतीत इतर गुंतवणूक आणि संपत्ती निर्माणाच्या योजनांशी तडजोड करणार नाही अशा जीवनशैलीसाठी योग्य विमा संरक्षण मिळवा.

● जीवन विम्यासह अनपेक्षित नुकसानाच्या आर्थिक परिणामांचा सामना करणे

हे उदाहरण पाहा – तामिळनाडूचे रहिवासी असलेले श्रीयुत श्रीनिवास यांनी 15 वर्षांचा EMI प्लॅन निवडून ₹60 लाखाच्या घरासाठी एक मोठी गुंतवणूक केली. त्यांनी सहा वर्षे परिश्रमपूर्वक EMI देयाची पूर्तता केली, पण त्यांच्या अकाली निधनामुळे त्यांचे कुटुंब उर्वरित नऊ वर्षांसाठी या EMI चा निपटारा करण्याची आर्थिक जबाबदारी पेलत आहे. हा अतिरिक्त मासिक खर्च हाताळण्यासाठी त्यांची आर्थिक तयारी नसल्यामुळे एकाच वेळी घर आणि श्रीनिवास दोघांचेही नुकसान झाले. ही परिस्थिती निराशाजनक असली तरी, हे टर्म इन्शुरन्स कव्हरेजद्वारे बजावलेल्या महत्त्वपूर्ण भूमिकेची आठवण करून देते. असे कव्हरेज असल्यास कुटुंबांना अनपेक्षित नुकसानीचा आर्थिक परिणाम हाताळण्यासाठी आणि ते भावनिकरित्या बांधलेल्या मालमत्तेचे रक्षण करण्यासाठी आवश्यक मदत प्राप्त होऊ शकते.

तुमच्या अनुपस्थितीतही तुमच्या कुटुंबाच्या जीवनशैलीतील स्थिरता सुनिश्चित करून टर्म प्लॅन बहुमोल ठरतात. आदर्शपणे, तुमच्या सध्याच्या वार्षिक उत्पन्नाच्या 15-20 पट कव्हरेज किंवा कमीत कमी, लोन, कर्जे, आणि जीवनशैलीवरील खर्च यासारख्या कोणत्याही थकीत आर्थिक जबाबदाऱ्या पूर्ण करण्यासाठी पुरेसे असलेले विमा कव्हरेज निवडण्याची शिफारस केली जाते. तुम्ही आगामी वर्षात टर्म प्लॅनसाठी साइन अप करत असाल किंवा तुमच्या सध्याच्या विमा कव्हरेजमध्ये आणखी भर घालत असाल तरीही, दुर्दैवी परिस्थितीमुळे संभाव्य आर्थिक भाराच्या प्रभावापासून तुमच्या कुटुंबाचे संरक्षण करण्यासाठी विमा कव्हरला त्यांच्या सध्याच्या जीवनशैलीशी संरेखित करणे महत्त्वाचे आहे.

भारतातील विमा क्षेत्राची वाढ: डिजिटल परिवर्तन स्वीकारणे हे भविष्य आहे

भूतकाळात, माहितीच्या अभावामुळे आणि इतर दस्तऐवजीकरण समस्यांमुळे विमा खरेदी करणे अनेकदा कठीण होते. इन्शुरन्स रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी ऑफ इंडिया (IRDAI) ‘2047 पर्यंत सर्वांसाठी विमा’ ही संकल्पना साध्य करण्यासाठी विमा ऑफर सर्वांपर्यंत पोहोचेल याची खात्री करण्यासाठी बरेच बदल घडवून आणत आहे. हे उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी, विमा उत्पादने समजण्यास सोपी, खरेदी करण्यास सोपी आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे इतर सर्व गोष्टींपेक्षा एखाद्याच्या गरजांना प्राधान्य देणारे योग्य असलेले सर्वोत्तम उत्पादन देणे महत्त्वाचे असेल.