इंडियाना ग्रुप चे प्रशांत हिंगोराणी शरद पवार यांच्या हस्ते ‘उद्योगरत्न’ पुरस्काराने सन्मानित

पुणे  : इंडियाना ग्रुप चे प्रशांत हिंगोराणी शरद पवार यांच्या हस्ते ‘उद्योगरत्न’ पुरस्काराने सन्मानित. जेजुरीसारख्या एका छोट्याशा गावातून एका रोपट्याच्या रुपात स्थापित केलेला व्यवसाय प्रचंड मेहनत व जिद्दीच्या बळावर प्रशांत हिंगोरानी यांनी जागतिक पटलावर नेला. आज या कंपनीचा वटवृक्ष झाला असूनया कंपनीची उत्पादने जागतिक बाजारपेठेत आपले स्थान बळकट करीत आहेतआम्हाला या यशाचा खूप अभिमान वाटतो असे प्रतिपादन राष्ट्रवादी काँग्रेस (शरदचंद्र पवार) चे राष्ट्रीय अध्यक्ष शरद पवार यांनी केले.इंडियाना ग्रुपचे ग्रुपचे एमडी व सुप्रसिद्ध उद्योगपती प्रशांत हिंगोराणी यांना नुकताच शरद पवार यांच्या हस्ते महाराष्ट्र शासनाचा उद्योगरत्न‘ पुरस्कार प्रदान करण्यात आला. त्या वेळी शरद पवार बोलत होते. महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळ (एमआयडीसी ) कडून देण्यात आलेल्या या पुरस्काराचे स्वरूप शालमानपत्र आणि स्मृतिचिन्ह असे होते. या कार्यक्रमाला आमदार संजय जगतापदिलीप बारभाई आणि रामदास कुटे यांच्यासह अन्य मान्यवर ही उपस्थित होते.

पुरस्कार स्वीकारल्यानंतर प्रशांत हिंगोरानी म्हणाले कीइंडियाना ग्रुप ने १९९० मध्ये जेजुरीमध्ये पहिला प्लांट सुरू केला. त्यानंतर उत्तम दर्जाची उत्पादने व प्रचंड मेहनतीच्या जोरावर आम्ही जेजुरीला भारताच्या उत्पादन नकाशावर आणण्यास मदत केली. आजकाल मेड-इन-जेजुरी उत्पादने युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपमधून जगभरात पाठवली जात आहेत. मी औद्योगिक क्षेत्रात केलेल्या या कार्याची दखल घेऊन देण्यात आलेला हा पुरस्कार मी नम्रपणे स्वीकार करतोतसेच माझ्या या कार्याचा गौरव असल्याचे मी समजतो.

आपल्या उद्योगाविषयी बोलताना हिंगोरानी म्हणाले की१९७० मध्ये स्थापित इंडियाना ग्रुपने पायाभूत सुविधा क्षेत्रातील एक अग्रगण्य आणि प्राधान्य पुरवठादार म्हणून स्वतःला स्थापित केले आहे. तेल आणि वायूऊर्जापेट्रोकेमिकल्सरिफायनरीजप्रक्रिया प्रकल्पपोलाद आणि इतर मुख्य क्षेत्रातील प्रकल्पांवर लक्ष केंद्रित केले आहे. आज ग्रुप व्हर्टिकलमध्ये उच्च दर्जाच्या बनावट स्टील स्ट्रक्चर्सइलेक्ट्रो फोर्ज्ड ग्रेटिंग्सकेबल ट्रे आणि सपोर्ट सिस्टम्ससेफ्टी हँडरेल्सप्राथमिक आणि दुय्यम हेवीमध्यम आणि हलक्या फॅब्रिकेटेड स्ट्रक्चर्स आणि बल्क मटेरियल हँडलिंग सिस्टमचा समावेश आहे.

इंडियानाने नेहमीच उत्कृष्टतेच्या दिशेने जाण्याचा प्रयत्न केला आहे. तसेच आम्ही आमच्या उत्पादनांमध्ये आणि सेवांमध्येच अत्युच्च दर्जा कायम ठेवत समाजावर आणि पर्यावरणावर त्यांच्या सकारात्मक प्रभावासाठी प्रयत्न केलेले आहेत.  सामुदायिक विकासाला चालना देण्यासाठी विशेषतः जेजुरीमध्ये अनेक सीएसआर  उपक्रमांमध्ये सक्रियपणे गुंतवून घेतले आहे.  शुद्ध पाणीस्वच्छताआरोग्यसेवा आणि शिक्षण ही आमच्या एकाग्रतेची मुख्य क्षेत्रे आहेत.  इंडियाना ग्रुपने मुलींच्या शाळांसाठी अनेक शौचालये बांधली आहेतसौर दिवे दान केले आहेतरुग्णवाहिका पुरविली आहेट्री गार्ड्स बसवले आहेत. शिवायपुरस्कार मिळाल्यानंतर भाषण करताना प्रशांत हिंगोरानी यांनी कर्करोगाच्या लसीसाठी दोन लाख रुपये दान केले आहेत.